
UANZISHWAJI WA MAENEO YA USIMAMIZI WA  
PAMOJA WA UVUVI

MAANA YA USIMAMIZI WA PAMOJA

FAIDA ZA USIMAMIZI WA PAMOJA WA 
MAENEO 

HATUA ZINAZOPITIWA 
KATIKA KUANZISHA 

USIMAMIZI WA PAMOJA
•	 Kupata idhini na makubaliano 
na  Idara ya Maendeleo ya Uvuvi 
pamoja na Halmashauri ya Wilaya

•	 Kujenga uelewa wa jamii 
kuhusiana na usimamizi wa 
pamoja kupitia mikutano mbali 
mbali ya Shehia

•	 Kukubaliana kwa Shehia au vijiji 
husika kupitia  kamati za uvuvi za 
Shehia au vijiji husika 

•	 Kuunda kamati itakayoratibu 
usimamizi wa pamoja wa eneo

•	 Kuandaa mpango wa pamoja wa 
usimamizi wa maeneo husika

•	 Kuandaa  ramani ya maeneo 
•	 Kuandaa utaratibu wa utekelezaji 
wa mpango wa usimamizi wa 
maeneo ya pamoja

•	 Kujenga uelewa wa wanajamii 
kuhusiana na makubaliano

•	 Kufanya doria ya pamoja
•	 Kuunganisha sheria ndogo ndogo 
za usimamizi

•	 Kupunguza gharama
•	 Kudhibiti uhalifu
•	 Kuwa na haki ya kutumia vifaa vya usimamizi 

kwa kila mmoja kama vile boti
•	 Kurahisisha kuwakamata wahalifu na 

kupunguza uvuvi haramu
•	 Kuwa na mipango na taratibu za  uendeshaji 

zinazolingana
•	 Ustawi wa rasilimali za bahari
•	 Ustawi wa mashirikiano ya kijamii

Ni pale ambapo Shehia au vijiji zaidi ya viwili 
vinapokubaliana kushirikiana kusimamia eneo kwa 
pamoja maeneo yao ya uvuvi. Katika utaratibu huu, 
wadau wanakubaliana kupanga na kufanya shughuli 
zao kwa kushirikiana ili kuondoa changamoto 
ziliopo kwa ajili ya kufikia kiwango kizuri cha  
usimamizi endelevu.



UONGOZI WA 
USIMAMIZI WA 

PAMOJA

MAJUKUMU YA KAMATI YA USIMAMIZI 
WA PAMOJA

Uongozi wa usimamizi wa 
eneo la pamoja unaundwa 
na viongozi wafuatao:
•	Wajumbe wa kamati ya 
uratibu wa usimamizi 
wa pamoja

•	Wajumbe watatu 
kutoka kila kamati ya 
uvuvi husika ambapo

•	 Sheha kutoka kila 
Shehia

•	Diwani wa eneo husika
•	Mjumbe mmoja kutoka 
kamati ya doria

•	Mshika fedha kutoka 
kila kamati

Kamati hii ya uratibu 
itaongozwa kama 
ifuatavyo:
(i) 	Mwenyekiti na 

msaidizi wake
(ii) Katibu na msaidizi 

wake
(iii) Mshika fedha

•	 Kuandaa na kuratibu mpango wa usimamizi wa 
pamoja

•	 Kuandaa na kuratibu kufanya doria za pamoja 
•	 Kufanya mkutano mkuu mara mbili kwa mwaka 
utaojumuisha wajumbe wa kamati zote za uvuvi 
zilizokubaliana

•	 Kuandaa na kufuatilia mpango kazi wa pamoja na
•	 Kuweka mlinganisho wa  sheria ndogo
•	 Kuratibu utaratibu wa mawasiliano

MWENYEKITI

KATIBU

KAMATI YA 
DORIA

MSHIKA 
FEDHA

KAMATI YA 
FEDHA NA 
TAKWIMU

KAMATI YA 
MAADILI YA 
TAKWIMU


